ตรวจสอบยทบทวน(Review and Reflect on your learning)
ในการเขียนแผนจัดการเรียนรู้ขั้น
การออกแบบการเรียนการสอนที่เป็นสากล
ปฏิบัติการเขียนแผนจัดการเรียนรู้ด้วยเขียนแผนการสอนตามรูปแบบ The
STUDIES Model ในกลุ่มสาระการเรียนรู้ที่สอดคล้องกับสาขาวิชาเอกที่เรียน
โดยกำหนดสิ่งแวดล้อมการเรียนรู้ และจัดหาหรือผลิตสื่อการเรียนรู้ประกอิบบทเรียน
กิจกรรมเกมการศึกษา
สาระที่ควรเรียนรู้
การเล่นเกมจับคู่ภาพลูกแซ็กส่วนเต็มกับส่วนย่อย
มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์ /
ประสบการณ์สำคัญ
ร่างกาย
|
อารมณ์
จิตใจ
|
สังคม
|
สติปัญญา
|
||||||||
มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
|
|||||||||||
มฐ.1
|
มฐ.2
|
มฐ.3
|
มฐ.4
|
มฐ.5
|
มฐ.6
|
มฐ.7
|
มฐ.8
|
มฐ.9
|
มฐ.10
|
มฐ.11
|
มฐ.12
|
1.3
|
2.2
|
3.1, 3.2
|
5.1,5.2,5.3
|
6.2,6.3
|
7.2
|
8.1,8.2, 8.3
|
9.1,9.2
|
10.1,10.3
|
12.1
|
||
ประสบการณ์สำคัญ
|
|||||||||||
1.1.2 การใช้กล้ามเนื้อเล็ก
- การหยิบจับสิ่งต่างๆ
|
1.2.2 การเล่น
- การเล่นอิสระ
- การเล่นรายบุคคล กลุ่มย่อย
และกลุ่มใหญ่
1.2.3 คุณธรรม
จริยธรรม
- การปฏิบัติตนตามหลักศาสนาที่นับถือ
1.2.5 การมีอัตลักษณ์เฉพาะตนและเชื่อว่าตนเองมีความสามารถ
- การปฏิบัติกิจกรรมต่างๆ
ตามความสามารถของตนเอง
|
1.3.1 การปฏิบัติกิจวัตรประจำวัน
- การปฏิบัติตนตามแนวทางหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
1.3.2 การดูแลรักษาธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
- การใช้วัสดุและสิ่งของเครื่องใช้อย่างคุ้มค่า
1.3.4 การมีปฏิสัมพันธ์ มีวินัย มีส่วนร่วม และบทบาทสมาชิกของสังคม
- การร่วมกำหนดข้อตกลงของห้องเรียน
- การปฏิบัติตนเป็นสมาชิกที่ดีของห้องเรียน
- การให้ความร่วมมือในการปฏิบัติกิจกรรมต่างๆ
1.3.7 การยอมรับในความเหมือนและความแตกต่างระหว่างบุคคล
- การเล่นหรือทำกิจกรรมร่วมกับกลุ่มเพื่อน
|
1.4.1 การใช้ภาษา
- การฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำ
- การพูดแสดงความคิด ความรู้สึก
และความต้องการ
- การพูดอย่างสร้างสรรค์ในการเล่น
และการกระทำต่างๆ
- การเล่นเกมทางภาษา
1.4.2 การคิดรวบยอด
การคิดเชิงเหตุผล การตัดสินใจและแก้ปัญหา
- การสังเกตลักษณะ ส่วนประกอบ
การเปลี่ยนแปลง และความสัมพันธ์ของสิ่งต่างๆ โดยใช้ประสาทสัมผัสอย่างเหมาะสม
- การต่อของชิ้นเล็กเติมในชิ้นใหญ่ให้สมบูรณ์
และการแยกชิ้นส่วน
- การตัดสินใจและมีส่วนร่วมในกระบวนการแก้ปัญหา
1.4.3 จินตนาการและความคิดสร้างสรรค์
- การรับรู้
และแสดงความคิดความรู้สึกผ่านสื่อ วัสดุ ของเล่น และชิ้นงาน
1.4.4 เจตคติที่ดีต่อการเรียนรู้และการแสวงหาความรู้
- การสำรวจสิ่งต่างๆ
และแหล่งเรียนรู้รอบตัว
|
จุดประสงค์
1. พัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็กและตาให้ประสานสัมพันธ์กัน
2.
ฝึกทักษะกระบวนการแก้ไขปัญหาได้
3. พัฒนาทักษะทางสติปัญญา เช่น
การสังเกต การเปรียบเทียบ ความรู้ ความเข้าใจในเรื่องต่างๆ
4. ส่งเสริมคุณธรรม จริยธรรม มีความอดทน
เอื้อเฟื้อ แบ่งปัน และรู้จักการรอคอย
กิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแนะนำเกมจับคู่ภาพลูกแซ็กส่วนเต็มกับส่วนย่อย
และสาธิตวิธีการเล่นให้เด็กดู พร้อมให้เด็กมีส่วนร่วมด้วย
2.
ครูทบทวนเกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว
และร่วมกันสร้างข้อตกลงในการเล่น เช่น
- ไม่ส่งเสียงดังขณะเล่น - รู้จักแบ่งปันกันเล่น
-
เล่นอย่างทะนุถนอม
ไม่ทำลายให้เสียหาย
- รู้จักขอบคุณเมื่อครูช่วยเหลือ ขอบใจเมื่อเพื่อนช่วยเหลือ และขอโทษเมื่อทำให้ผู้อื่นเจ็บหรือเดือดร้อน
- เมื่อได้ยินสัญญาณหยุด
(เคาะจังหวะ 2 ครั้ง)
ให้เก็บเกมเข้าที่ และมานั่งรวมกันที่หน้าห้อง
3.ครูแบ่งเด็กเป็นกลุ่มย่อย กลุ่มละ 4 คน ให้กลุ่มแรกเล่นเกมจับคู่ภาพลูกแซ็กส่วนเต็มกับส่วนย่อย
กลุ่มที่เหลือเล่นเกมที่เคยเล่นมาแล้ว เมื่อเล่นเสร็จให้หมุนเวียนกันเล่นจนครบทุกเกม เมื่อได้ยินสัญญาณหยุดให้เก็บเกมเข้าที่ให้เรียบร้อย และมานั่งรวมกันที่หน้าห้อง
4.ครูให้เด็กอาสาสมัครออกมาบอกเล่าถึงเกมที่ตนเองเล่น ความรู้สึก และปัญหาที่พบ
รวมถึงวิธีแก้ปัญหาอย่างไร
ประเมินผล
1. สังเกตการใช้กล้ามเนื้อมัดเล็กและตาให้ประสานสัมพันธ์กัน
2. สังเกตกระบวนการแก้ไขปัญหา
3. สังเกตทักษะทางสติปัญญา
เช่น การสังเกต การเปรียบเทียบ ความรู้ ความเข้าใจในเรื่องต่างๆ
4. สังเกตการแสดงความเอื้อเฟื้อ
แบ่งปัน และรู้จักการรอคอย
สื่อการเรียนรู้
1.
เกมจับคู่ภาพลูกแซ็กส่วนเต็มกับส่วนย่อย
บันทึกหลังสอน
ลงชื่อครู
สื่อการเรียนรู้ วันที่
1.
เกมจับคู่ภาพลูกแซ็กส่วนเต็มกับส่วนย่อย
2.
เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว
3.
เครื่องเคาะจังหวะ
บันทึกหลังสอน
ลงชื่อครู
วันที่
ข้อเสนอแนะจากผู้บริหาร
ผู้บริหารรับทราบ
วันที่
ภาคผนวก
เกมจับคู่ภาพลูกแซ็กส่วนเต็มกับส่วนย่อย
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น