ตรวจสอบและทบทวน
ในการเขียนแผนจัดการเรียนรู้ขั้น วิเคราะห์ภาระงาน
ปฏิบัติการเขียนแผนจัดการเรียนรู้ด้วยการ ระบุงาน และภาระงาน
โดยใช้แนวทางการวิเคราะห์ภาระงานของหน่วยการเรียนรู้อิงมาตรฐานแล้วระบุเป็น
ชิ้นงานหรือภาระงานที่ผู้เรียนปฏิบัติ การออกแบบภาระงานที่ผู้เรียนต้องใช้ความรู้และทักษะ
(จากขั้น การ กําหนดจุดหมายการเรียนรู้ (setting learning goals) ลักษณะสําคัญของงานคือ
ต้องกระตุ้นหรือสร้างแรงจูงใจ ให้กับผู้เรียน มีความท้าทาย
แต่ไม่ยากเกินไปจนผู้เรียนทําไม่ได้ และในขณะเดียวกันต้องครอบคลุม
สาระสําคัญทางวิชาและทักษะที่ลึกซึ้ง เพื่อให้สามารถนําผลการประเมินไปใช้ได้อย่างสมเหตุสมผลและ
น่าเชื่อถือ
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
(เวลา 20
นาที)
|
แผนการจัดประสบการณ์แบบบูรณาการ
สาระที่ควรเรียนรู้
ธรรมชาติรอบตัว หน่วย ดอกไม้
สัปดาห์ที่ 1 วันที่ 21 เดือน กุมพาพันธ์
พ.ศ. 2562
|
1.มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐานที่ 2 กล้ามเนื้อใหญ่ และกล้ามเนื้อเล็กที่แข็งแรงใช้ได้อย่างคล่องแคล่ว
และประสานสัมพันธ์กัน
ตัวบ่งชี้ที่ 2.1
เคลื่อนไหวร่างกายอย่างคล่องแคล่วและทรงตัวได้ดี
มาตรฐานที่ 4 ชื่นชมและแสดงออกทางศิลปะ ดนตรี การเคลื่อนไหว และรักการออกกำลังกาย
ตัวบ่งชี้ที่ 4.1 สนใจ มีความสุขและแสดงออกผ่านงานศิลปะ
ดนตรีและการเคลื่อนไหว
มาตรฐานที่ 8 อยู่ร่วมกับผู้อื่นได้อย่างมีความสุขและปฏิบัติตนเป็นสมาชิกที่ดีของสังคมระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข
ตัวบ่งชี้ที่ 8.2 มีปฏิสัมพันธ์ที่ดีกับผู้อื่น
มาตรฐานที่ 11
มีจินตนาการและความคิดสร้างสรรค์
ตัวบ่งชี้ที่ 11.2
แสดงท่าทาง/เคลื่อนไหวตามจินตนาการอย่างสร้างสรรค์
2. สาระการเรียนรู้
2.1 สาระที่ควรเรียนรู้
-ธรรมชาติรอบตัว
2.2
ประสบการณ์สำคัญ
-การเคลื่อนไหวอยู่กับที่และการเคลื่อนไหวเคลื่อนที่
-การแสดงปฏิกิริยาตอบโต้เสียงดนตรี
3.จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 เพื่อให้เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายเป็นผู้นำและผู้ตามได้
3.2 เพื่อให้เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายตามจังหวะและสัญญาณได้
3.3 เพื่อให้เด็กสามารถแสดงท่าทางด้วยความมั่นใจ
4.กระบวนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
4.1 เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงโดยให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกายไปทั่วบริเวณห้องอย่างอิสระตามเสียงฉิ่ง
เช่น ถ้าครูตีแทมบูรินช้าๆ ให้เด็กเดินช้าๆ ตามจังหวะของเสียงแทมบูริน ถ้าครูตีแทมบูรินเร็วๆ
ให้เด็กๆ วิ่งตามจังหวะของแทมบูริน ถ้าครูหยุดตีแทมบูริน ให้เด็กหยุดเคลื่อนไหวในท่านั้นทันที
โดยขณะเคลื่อนไหวเด็ก ๆ ต้องระมัดระวังไม่ให้ชนกับเพื่อนถ้าชนเพื่อนต้องขอโทษทันที
ขั้นสอน
4.2. เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายตามคำสั่ง
เช่น
- วันนี้ครูมีกิจกรรมให้เด็กๆทำชื่อกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายตามคำสั่ง
4.3. เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับวิธีการปฏิบัติกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายตามคำสั่ง
ดังนี้
- ให้เด็กหาพื้นที่ส่วนตัวที่จะใช้ในการเคลื่อนไหวร่างกายขั้นพื้นฐาน
- ครูให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกายอย่างอิสระโดยไม่ให้ชนกันตามจังหวะที่ครูกำหนด
ดังนี้
- ครูเคาะสัญญาณช้าให้เด็กเคลื่อนไหวช้าๆ
- ครูเคาะจังหวะเร็วให้เด็กเคลื่อนไหวเร็วๆ
- ถ้าครูเคาะจังหวะ 2 ครั้ง ติดกันให้เด็กหยุดการเคลื่อนไหวในท่านั้นทันที
- หลังจากให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกายขั้นพื้นฐานเสร็จ ครูสนทนากับนักเรียน
“วันนี้ คุณครูจะพาทำกิจกรรมเคลื่อนไหวร่างกายตามคำสั่ง”
- ครูอธิบายคำสั่ง
และสาธิตการทำกิจกรรมการเคลื่อนไหวตามคำสั่งให้เด็กดู โดยมีคำสั่งดังนี้
- ดอกไม้ตูม
- ดอกไม้บาน
- ดอกไม้เหี่ยว
-
ให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกายอย่างอิสระ เมื่อได้ยินคำสั่ง ให้เด็กปฏิบัติตามคำสั่งนั้นๆตามจินตนาการ
ในขณะที่เด็กปฏิบัติกิจกรรมครูคอย ดูแลและเน้นย้ำการระมัดระวังความปลอดภัย
4.4. เด็กและครูร่วมกันหาอาสาสมัครออกมาทดลองปฏิบัติกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายตามคำสั่ง
เช่น
- ใครจะออกมาสั่งเพื่อนๆดูบ้างคะ
4.5.เด็กและครูร่วมกันปฏิบัติกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายตามคำสั่ง สลับหมุนเวียนกันไปจนครบทุกคน
4.6. เด็กและครูร่วมกันหาอาสาสมัครออกมาทดลองปฏิบัติกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายตามคำสั่ง
เช่น
- ใครจะออกมาสั่งเพื่อนๆดูบ้างคะ
4.7.เด็กและครูร่วมกันปฏิบัติกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายตามคำสั่ง สลับหมุนเวียนกันไปจนครบทุกคน
ขั้นสรุป
4.6.เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายแบบผู้นำ –
ผู้ตาม เช่น
-เด็กๆ
แสดงท่าทางดอกไม้ตูม (ดอกไม้บาน/ดอกไม้เหี่ยว)อย่างไรบ้าง
-ใครทำท่าดอกไม้จูม(ดอกไม้บาน/ดอกไม้เหี่ยว)ได้เหมือนที่สุดและทำท่าอย่างไร
4.7.เมื่อเสร็จกิจกรรมครูให้เด็กพักผ่อน
2 นาที
เป็นการพักคลายกล้ามเนื้อ โดยการนั่งลงเปลี่ยนกันนวดขาซึ่งกันและกันเบา
ๆ
5. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
- แทมบูริน
6. กระบวนการวัดและประเมินผล
6.1 วิธีการ
รายการประเมิน
|
ระดับพัฒนาการ
|
||
3
|
2
|
1
|
|
1. เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายเป็นผู้นำและผู้ตามได้
|
เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายเป็นผู้นำและผู้ตามได้
|
เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายเป็นผู้นำและผู้ตามได้โดยครูหรือเพื่อนคอยกระตุ้น
|
เด็กไม่สามารถเคลื่อนไหวร่างกายเป็นผู้นำและผู้ตามได้เลย
|
2. เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายตามจังหวะและสัญญาณได้
|
เด็กสามารถฟังและปฏิบัติตามสัญญาณได้ถูกต้อง
|
เด็กสามารถฟังและปฏิบัติตามสัญญาณได้โดยครูหรือเพื่อนคอยกระตุ้น
|
เด็กไม่สามารถฟังและปฏิบัติตามสัญญาณได้เลย
|
3. เด็กสามารถแสดงท่าทางด้วยความมั่นใจ
|
เด็กสามารถแสดงท่าทางด้วยความมั่นใจ
|
เด็กสามารถแสดงท่าทางด้วยความมั่นใจได้โดยครูหรือเพื่อนคอยกระตุ้น
|
เด็กไม่สามารถแสดงท่าทางความมั่นใจได้เลย
|
6.2 ผลการประเมิน
รายการประเมิน
|
ระดับพัฒนาการ
(จำนวน 20 คน)
|
|||||
ระดับ
3
(คน)
|
ร้อยละ
|
ระดับ 2
(คน)
|
ร้อยละ
|
ระดับ 1
(คน)
|
ร้อยละ
|
|
1. เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายเป็นผู้นำและผู้ตามได้
|
|
|
|
|
|
|
2. เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายตามจังหวะและสัญญาณได้
|
|
|
|
|
|
|
3. เด็กสามารถแสดงท่าทางด้วยความมั่นใจ
|
|
|
|
|
|
|
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น